Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO KHI NSDLĐ ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG TRÁI PHÁP LUẬT?

Tôi có ký kết hợp đồng lao động có thời hạn 3 năm (từ ngày 01/01/2019 đến năm 01/01/2022) với công ty A. Tuy nhiên, ngày 15/05/2020 vừa qua tôi có nhận được Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động của công ty với nội dung công ty sẽ chấm dứt Hợp đồng lao động với tôi vào ngày 30/05/2020 với lý do cắt giảm nhân sự tiết kiệm chi phí do dịch Covid -19. Vậy việc công ty A chấm dứt Hợp đồng lao động với tôi như trên là có đúng quy định pháp luật hay không? Và nếu việc chấm dứt Hợp đồng lao động của công ty A là trái pháp luật, vậy công ty có phải chịu trách nhiệm gì với tôi hay không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Văn phòng Luật Sư Gia Đình chúng tôi.

Với câu hỏi của bạn, luật sư chúng tôi trả lời như sau:

* Về hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 

Điềm c, Khoản 1, Điều 38 - Luật lao động 2012 về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động có quy định như sau:

"1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

...

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc."

Và điều này đã được hướng dẫn bởi Khoản 2, Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

"2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Do địch họa, dịch bệnh;
b) Di dời hoặc thu hẹp địa điểm sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

Như vậy công ty A được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn vì lý do dịch Covid-19 được xem như là ý do bất khả kháng. 

Tuy nhiên, tại Điểm b, Khoản 2 , Điều 38 - Luật lao động 2012 có quy định như sau:

"2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

....

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;"

Hợp đồng của bạn là Hợp đồng lao động xác định thời hạn. Do đó, trong trường hợp này khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với bạn, công ty A cần phải thông báo trước cho bạn ít nhất là 30 ngày. Tuy nhiên, như bạn đã trình bày thì công ty mới chỉ báo trước cho bạn 15 ngày (tính từ ngày 15/05/2020 đến 30/05/2020).

Như vậy, việc đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của công ty A là trái quy định của pháp luật.

* Về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

Theo quy định tại Điều 42 - Luật lao động 2012 về Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật có quy định như sau:

"1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

Như vậy, căn cứ đầu tiên về trách nhiệm của người sử dụng lao động do đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật là sự thỏa thuận giữa hai bên. Do vậy, bạn và công ty A có thể thỏa thuận lại với nhau để nhận bạn trở lại làm việc hoặc bồi thường một khoản tiền theo quy định nêu trên. 

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Xử lý thế nào khi NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật?". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ GIA ĐÌNH

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, Kp. 4, Thành phố Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường