Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

VI PHẠM HOẠT ĐỘNG KHUYẾN MẠI

Câu hỏi: Công ty của tôi có tổ chức khuyến mãi trong dịp kỉ niệm ngày thành lập công ty với hình thức khuyến mãi mua 1 tặng 1, theo đó khách hàng mua 1 chai dầu gội trị giá 400.000đ được tặng 1 chai dầu gội cùng loại, nhưng cơ quan điều tra đã phạt công ty của tôi về việc giảm giá 50% giá trị sản phẩm vi phạm hoạt động xúc tiến thương mại. Vậy cho tôi hỏi luật sư, cơ quan điều tra phạt công ty tôi như vậy đúng hay sai?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Văn phòng Luật Sư Gia Đình.

Vấn đề của bạn, luật sư chúng tôi giải đáp như sau:

Tình hình thương mại nước ta hiện nay đang trên đà phát triển, vì thế có rất nhiều doanh nghiệp cạnh tranh mua bán để thống lĩnh thị trường đồng thời các doanh nghiệp muốn được khách hàng quan tâm, biết đến hàng hóa của mình thì các doanh nghiệp cần phải có chiêu trò, tổ chức các hoạt khuyến mại để thu hút khách hàng, tăng thêm sức bán, nhưng phải theo quy định của pháp luật, không được lạm dụng vào nó để cạnh tranh không lành mạnh.

Trường hợp của bạn là chương trình khuyến mãi mua 1 chai dầu gội tặng thêm 1 chai dầu gội cùng loại, điều này có nghĩa là công ty của bạn đã giảm giá 50% giá sản phẩm, ví dụ như chai dầu gội 400.000 đồng/chai. Bây giờ công ty của bạn bán 1 chai tặng 1 chai cùng loại thì cũng tương đương 400.000 đồng đó bạn có thể mua  2 chai, mỗi chai 200.000 đồng, chẳng khác gì mỗi chai được giảm một nữa tiền, thay vì bạn khuyến mãi như vậy thì bạn có thể đưa ra khuyến mãi mua 2 chai tặng 1 chai thì hợp lý hơn, không vi phạm pháp luật.

Theo quy định tại Điều 7 của NĐ 81/2018 về xúc tiến thương mại thì: 

“ 1. Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

2. Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) theo quy định tại Khoản 5 Điều 6 thì áp dụng mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại là 100%. Mức giảm giá tối đa 100% cũng áp dụng đối với các hoạt động khuyến mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

3. Không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa khi thực hiện khuyến mại giảm giá cho:

a) Hàng hóa dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước;

b) Hàng thực phẩm tươi sống;

c) Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể, thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.”

Đối với công ty của bạn chương trình khuyến mãi như vậy không thuộc khoản 2 của NĐ 81/2018 NĐ – CP nên không được ưu tiên giảm giá 100%, mà hình thức khuyến mại của công ty bạn như vậy thì cũng xem như giảm giá 50% nên đã vi phạm vào khoản 1 điều 7 của luật này. Thay vì khuyến mại mua 1 tặng 1 thì công ty bạn có thể đưa ra hình thức khuyến mại mua 2 tặng 1 hoặc mua 1 chai dầu gội tặng 1 chai dầu xả và tất nhiên giá trị chai dầu xã phải thấp hơn chai dầu gội.

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Vi phạm hoạt động khuyến mại". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ GIA ĐÌNH

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, Kp. 4, Thành phố Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường