Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ TAI NẠN LAO ĐỘNG

Câu hỏi: Tôi là công nhân của công ty A, tôi và công ty A ký kết hợp đồng lao động có thời hạn, có tham gia BHXH hàng tháng. Ngày 15/07/2019, trong khi đang ăn giữa ca tại công ty thì tôi bị chiếc quạt trần rơi trúng làm chân thương ở cổ và gãy tay. Tôi phải nghỉ việc để điều trị tại bệnh viện 1 tháng, tổng số tiền viện phí là 25.000.000 đồng. Sau đó, anh được đưa đi giám định, kết quả là bị suy giảm khả năng lao động 30%. Vậy cho tôi hỏi, ngoài việc tôi được hưởng tiền BHXH do tai nại lao động thì công ty A có phải trả tiền trợ cấp cho tôi khi tôi bị tai nạn lao động không?

Trả lời:

Văn phòng Luật Sư Gia Đình xin được tư vấn về trường hợp của bạn, như sau:

Trường hợp tai nạn của bạn, mặc dù là xảy ra trong giờ ăn giữa ca nhưng nó vẫn được xem là tai nạn lao động vì là nó xảy ra tại công ty và vẫn trong giờ làm việc, đồng thời kết quả giám định của bạn về suy giảm khả năng lao động là 29% nên căn cứ vào Điều 43 luật BHXH 2014 về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động thì bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ tai nạn lao động:

“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 46 của Luật BHXH 2014 thì người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần và mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

+ Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

+ Ngoài mức trợ cấp trên thì người lao động còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

Ngoài khoản tiền bảo hiểm mà bạn hưởng được từ công ty bảo hiểm xã hội thì bên công ty A cũng phải có trách nhiệm thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả, đồng thời trả đủ một tháng tiền lương mà bạn phải nghỉ việc trong thời gian điều trị được quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 144 Luật lao động 2012.

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ GIA ĐÌNH

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, Kp. 4, Thành phố Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường