Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG VỚI LAO ĐỘNG NỮ MANG THAI DO DỊCH COVID - 19

Công ty tôi có ký kết hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm với 1 lao động nữ làm tại vị trí văn thư lưu trữ. Hiện tại, nhân viên này đang mang thai ở tháng thứ 6. Tuy nhiên, do tình hình dịch bệnh Covid-19 vừa qua, hoạt động sản xuất kinh doanh bị ngưng trệ, hiện công ty đang gặp khó khăn rất lớn về mặt tài chính. Công ty có kế hoạch cắt giảm một số vị trí nhân viên không cần thiết để tiết kiệm chi phí, trong đó có lao động nữ nêu trên. Vậy công ty có được chấm dứt hợp đồng với nhân viên nêu trên hay không và phải làm như thế nào?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Văn phòng Luật Sư Gia Đình chúng tôi.

Với câu hỏi của bạn, luật sư chúng tôi trả lời như sau:

Theo điểm c, Khoản 1, Điều 38 Bộ luật lao động 2012 về quyền đơn phươn chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động có quy định như sau:

"1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;"

Theo Điểm a, Khoản 2, Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

"2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Do địch họa, dịch bệnh;"

Như vậy, dịch bệnh là 1 cơ sở để người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Tuy nhiên, tại Khoản 3 Điều 155 Bộ luật lao động 2012 về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ có quy định như sau: "Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động."

Theo đó, công ty bạn sẽ không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với nhân viên nữ đang mang thai nêu trên. 

Do đó, để có thể chấm dứt hợp đồng lao động đối với nhân viên nữ nêu trên mà không vi phạm pháp luật, công ty bạn và nhân viên đó có thể thỏa thuận với nhau về việc chấm dứt hợp đồng lao động một cách phù hợp.

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ đang mang thai do dịch Covid-19". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ GIA ĐÌNH

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, Kp. 4, Thành phố Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường