Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

TỘI XÂM PHẠM THI THỂ NGƯỜI CHẾT

Câu hỏi: Chồng tôi và anh K đi ăn cưới với nhau, vì xích mích từ trước nên hai người có xô xát với nhau, lúc này anh K đánh chồng tôi một cái vào đầu rồi bỏ đi về lúc 20h30, đang có chất men trong người mà K còn đi tắm nên bị sốc dẫn đến đột quỵ và tử vong không ai biết. Lúc này, 22h thì chồng tôi tan tiệc cưới và nghĩ lại cảnh bị K đánh nên uất ức cầm dao đến nhà tìm K để chém. Khi đến nhà K, thấy K nằm dưới sàn nhà và chồng tôi đã dùng dao đâm K nhiều nhát vào bụng.

Mặc dù K đã chết trước đó không phải chồng tôi làm chết nhưng gia đình người bị hại yêu cầu chồng tôi phải bồi thường thiệt hại do tính mạng bị xâm hại theo điều 591 Bộ Luật dân sự gồm: 30 triệu đồng tiền mai táng phí, 30 triệu đồng tiền tổn thất về tinh thần, cấp dưỡng cho con của K đang 8 tuổi đến khi thành niên. Trường hợp này gia đình tôi phải bồi thường thiệt hại như yeu cầu của gia đình anh K không trong khi đó nguyên nhân anh K chết khổng liên quan gì tới chồng tôi?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Công ty Luật TNHH Hoàng Ngọc và Cộng Sự.

Với câu hỏi của bạn luật sư chúng tôi trả lời như sau:

Trường hợp của chồng bạn, vì anh K chết trước khi chồng bạn dùng dao đâm vào bụng nên chồng bạn không phải phạm tội xâm phạm tính mạng của người khác mà là phạm tội xâm phạm thi thể nên sẽ không căn cứ vào điều 591 BLDS 2015 về tội xâm phạm đến tính mạng. Trường hợp này nếu gia đình bạn có chứng cứ đầy đủ hoặc dựa vào kết quả khám nghiệm tử thi là anh K chết trước khi chồng bạn đâm anh K thì chồng bạn sẽ bị kết tội xâm phạm thi thể của người khác và sẽ chịu trách nhiệm hình sự theo điều 319 BLHS 2015 về tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt: “Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

Ngoài ra chồng bạn cũng phải chịu trách nhiệm dân sự được quy định tại Điều 606 BLDS 2015 về bồi thường thiệt hại do xâm phạm thi thể người khác:

“1. Cá nhân, pháp nhân xâm phạm thi thể phải bồi thường thiệt hại.

2. Thiệt hại do xâm phạm thi thể gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

3. Người chịu trách nhiệm bồi thường khi thi thể bị xâm phạm phải bồi thường theo quy định tại khoản 2 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người chết, nếu không có những người này thì người trực tiếp nuôi dưỡng người chết được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa đối với mỗi thi thể bị xâm phạm không quá ba mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

Do đó, căn cứ vào Điều 606 BLDS 2015 thì chồng bạn chỉ phải bồi thường cho bên gia đình người bị hại 30 triệu đồng tiền tổn thất về tinh thần mà bên gia đình người bị hại yêu cầu.

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Xâm phạm thi thể người chết phạm tội gì? ". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG NGỌC & CỘNG SỰ

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, KP. 4, P. Quang Vinh, TP. Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

VPGD: 349 Bùi Trọng Nghĩa, KP. 3, P. Trảng Dài, TP. Biên Hòa, Đồng Nai

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường