Hotline: 0971 645 789
Sitemap  |   Liên kết MXHVăn phòng luật sư gia đình Youtube Luật sư Đồng Nai

GIAO CẤU VỚI NGƯỜI CHƯA ĐỦ 15 TUỔI PHẠM TỘI

Câu hỏi: Luật sư cho em hỏi, em năm nay 17 tuổi và bạn gái em hiện đang 15 tuổi. Chúng em mới yêu nhau nhưng đã có quan hệ gần đây. Bây giờ, gia đình bạn gái em dọa kiện em. Vậy em có bị tội gì không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Công ty Luật TNHH Hoàng Ngọc và Cộng Sự chúng tôi.

Với câu hỏi của bạn, luật sư chúng tôi trả lời như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, giữa bạn và bạn gái là có quan hệ tình cảm yêu đương, song điều này không đủ để khẳng định giữa bạn và bạn gái là quan hệ tự nguyện hay trái ý muốn của bạn gái. Vì bạn năm nay mới 17 tuổi, chưa đủ 18 tuổi nên chúng tôi chia 2 trường hợp như sau:

* Trường hợp khi quan hệ với bạn gái, hai bên hoàn toàn tự nguyện quan hệ

Khi đó, bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự, trước hết đối với tội hiếp dâm vì có yếu tố tự nguyện, đối với tội giao cấu thì bạn không phải là chủ thể của tội giao cấu căn cứ khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015:

"Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm."

* Trường hợp khi quan hệ với bạn gái, bạn chưa đủ 18 tuổi và bạn quan hệ trái ý muốn của bạn gái

Nếu bạn có hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực đối với bạn gái để giao cấu trái với ý muốn của bạn gái, thì bạn sẽ phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo Điều 142 Bộ luật hình sự 2015:

"Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Trên đây là một số nội dung tư vấn liên quan đến "Giao cấu với người chưa đủ 15 tuổi có phạm tội?". Nếu bạn đang cần luật sư tư vẫn, hỗ trợ về mặt pháp lý thì hãy liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 0971 645 789 (Zalo) - 0911 629 679.

CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG NGỌC & CỘNG SỰ

Địa chỉ: 5/1 đường Nguyễn Du, KP. 4, P. Quang Vinh, TP. Biên Hòa, Đồng Nai

(Đối diện Tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa)

VPGD: 349 Bùi Trọng Nghĩa, KP. 3, P. Trảng Dài, TP. Biên Hòa, Đồng Nai

Hotline: 0971 645 789 - 0911 629 679

Email: luatsuhoangngoc@gmail.com

Địa chỉ tại Tp. HCM: 402A Nguyễn Văn Luông, P. 12, Q. 6, Tp. HCM

Đánh giá & nhận xét

0/5
0 đánh giá & nhận xét
5 sao 0
4 sao 0
3 sao 0
2 sao 0
1 sao 0

Bạn đã xem bài viết này?

Bạn chấm bài viết này bao nhiêu sao?

Tuyệt vời

Vui lòng nhập thông tin để hoàn thành gửi nhận xét
Họ tên
Điện thoại
Email
Nội dung

Một đánh giá có ích thường dài từ 100 ký tự trở lên

X Close

Hoàn thành gửi nhận xét

Hotline tư vấn miễn phí: 0971 645 789
Zalo
Gọi điện
SMS
Chỉ đường